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TAARIFA KWA UMMA 
 

RAIS SAMIA APOKEA RIPOTI YA TUME YA UCHUNGUZI; WITO WA UPONYAJI, 
UWAJIBIKAJI NA MAREKEBISHO YA KITAIFA WATOLEWA  

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, leo 
amepokea rasmi Ripoti ya Tume ya Rais ya Kuchunguza Matukio ya Ghasia na Uvunjifu 
wa Amani yaliyotokea wakati na baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025. Tukio hili 
linaashiria mwanzo wa hatua ya utekelezaji wa mapendekezo ya kuponya Taifa, 
kuimarisha uwajibikaji na kujenga mustakabali imara zaidi. 
 

Akizungumza wakati wa kupokea ripoti hiyo, Mheshimiwa Rais alitambua kwa uzito 
mkubwa madhara yaliyolikumba Taifa, akipokea maelezo kuwa matukio hayo 
yalisababisha vifo vya takribani watu 518, majeruhi zaidi ya 2,390, na uharibifu wa mali 
unaokadiriwa kufikia zaidi ya shilingi bilioni 125. Alisisitiza kuwa hasara hizi zimeacha 
majeraha makubwa ya kijamii, kiuchumi na kisaikolojia kwa wananchi. 
 

“Hili ni janga na doa kubwa kwa Taifa letu.” Alisema Rais Dkt. Samia. 
 

Mheshimiwa Rais alieleza kuwa kazi ya Tume imeiwezesha nchi kupata uelewa sahihi wa 
kilichotokea, ikijumuisha uchambuzi wa kina uliotokana na ushahidi wa mashahidi 1,323, 
maelezo ya viapo 953, pamoja na maoni yaliyokusanywa kupitia njia mbalimbali ikiwemo 
zaidi ya ujumbe mfupi 33,000 na maoni ya maelfu ya wananchi katika maeneo 202 
yaliyofanyiwa uchunguzi. 
 

“Wakati mwingine dawa ni chungu, lakini kama tunataka kupona, lazima tunywe dawa. 
Tume imechunguza kilichotusibu. Kazi yetu sasa ni kutumia dawa hiyo ipasavyo,” 
amesema Rais Dkt. Samia na kusisitiza kuwa Taifa lina wajibu wa kuhakikisha matukio 
hayo hayajirudii kwa kuchukua hatua za marekebisho na uwajibikaji. 
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Aidha, Mheshimiwa Rais alihimiza mshikamano wa kitaifa akibainisha kuwa mustakabali 
wa nchi uko mikononi mwa Watanzania wenyewe. “Hatma ya Tanzania ipo mikononi 
mwa Watanzania wenyewe.” 
 

Katika juhudi za kuliponya Taifa, alitoa wito mahsusi kwa viongozi wa dini kushiriki 
kikamilifu katika mchakato wa maridhiano na kurejesha maadili ya jamii. “Simamieni 
nafasi yenu ya kuliponya Taifa letu.” 
 

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Tume, Jaji Mkuu Mstaafu Mohamed Chande Othman, 
alisema kuwa Ripoti hiyo ni matokeo ya uchunguzi mpana uliodumu kwa siku 153, 
ukihusisha mikoa 11, wilaya 21, na maeneo 202 yaliyoathirika zaidi. Alieleza kuwa 
mchakato huo ulihusisha pia mijadala ya vikundi zaidi ya 200 na ushirikishwaji mpana wa 
wananchi. 
 

“Ripoti tunayoiwasilisha inabeba dhamira ya pamoja ya Taifa ya kutibu majeraha, 
kuwajibika kila panapostahili, lakini muhimu zaidi kujifunza na kusonga mbele,” alisema 
Mwenyekiti wa Tume na kuongeza kuwa, licha ya maumivu makubwa yaliyosikika kutoka 
kwa waathirika, Watanzania wengi walionesha utayari wa kushiriki katika safari ya 
maridhiano na kujenga upya mshikamano wa kitaifa. 
 

“Waliowasiliana na Tume walionesha wazi kuwa yaliyotokea siyo taswira halisi ya 
Utanzania wetu.” 
 

Mheshimiwa Rais alikiri uzito wa jukumu lililopo mbele yake na kuahidi kulibeba kwa 
ujasiri huku akihimiza ushirikiano wa wote. 
 

“Nataka niwahakikishie nitaubeba mzigo huu kwa ujasiri na kujiamini na hadhari 
kubwa. Kwa pamoja tutafanya. Tusimuachie Samia peke yake.” 
 

Katika hitimisho lake, Mheshimiwa Rais aliwataka Watanzania kujifunza kutokana na 
yaliyotokea na kusonga mbele kwa umoja na dhamira mpya ya kulijenga Taifa. “Tumegusa 
kaa la moto, na tumejifunza,” alisema. 
 
MAELEZO KWA MHARIRI 
 
Hii ni Tume ya saba ya Rais ya Uchunguzi tangu Uhuru. Tume iliundwa tarehe 18 
Novemba, 2025 na kuanza kazi tarehe 20 Novemba, 2025. Tume ilikuwa na wajumbe tisa 
chini ya uenyekiti wa Jaji Mkuu Mstaafu, Mohamed Chande Othman. 
 

Wajumbe wengine ni pamoja na Prof. Ibrahim Hamis Juma, Balozi Ombeni Yohana Sefue, 
Dkt. Stergomena Lawrence Tax, Bw. Said Ally Mwema, Balozi George Kahema Madafa, 
Balozi Paul Meela, Balozi Radhia Naima Msuya na Balozi David Joseph Kapya. 
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Tume ilikusanya ushahidi kutoka kwa maelfu ya wananchi kupitia mbinu mbalimbali za 
kisayansi na kijamii ili kubaini ukweli wa matukio na kutoa mapendekezo ya kuimarisha 
amani, uwajibikaji na mshikamano wa kitaifa. 
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